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HOTUBA YA MHE. DKT. MARY M. MWANJELWA (MB), NAIBU WAZIRI 

WA NCHI, OFISI YA RAIS, UTUMISHI NA UTAWALA BORA  ALIYOITOA 

KWENYE  MKUTANO NA WATUMISHI WA HALMASHAURI ZA WILAYA 

NA MJI MAGU TAREHE 03 OKTOBA, 2019 

 

Mheshimiwa  Dkt. Philemon Sengati, Mkuu wa Wilaya ya Magu, 

Mstahiki Meya wa Mji Magu, Mheshimiwa Mwenyekiti wa 

Halmashauri ya Wilaya Magu, 

Mheshimiwa Balozi (Mstaafu) John M. Haule, 

Mheshimiwa Khadija A. M. Mbarak, 

Mheshimiwa Alhaj Yahya F. Mbila,  Makamishna wa Tume, 

Ndugu Nyakimura Muhoji, Katibu wa Tume, 

Katibu Tawala wa Wilaya Mji Magu, 

Wakurugenzi wa Halmashauri za Wilaya na Mji  Magu, 

Watumishi wa Halmashauri za Wilaya na Mji  Magu, 

Waandishi wa Habari, 

Mabibi na Mabwana, 

 

Awali ya yote, napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupa afya na 

kutuwezesha kukusanyika hapa leo ili kushiriki katika Kikao hiki cha kazi 

muhimu sana. Kwa namna ya kipekee kabisa, nawashukuru nyote kwa kuacha 

shughuli zenu na kuweza kufika mahali hapa. Lengo kuu la Kikao hiki ni 

kujifunza na kubadilishana uzoefu wa utendaji kazi katika Utumishi wa Umma.  

 

 

 

 



2 

 

Ndugu Watumishi wa Umma, 

Azma ya Serikali ya Awamu ya Tano chini ya uongozi wa Mhe. Dkt. John Pombe 

Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ni kuifikisha 

Tanzania kwenye Uchumi wa Kati kwa kutumia rasilimali tulizonazo nchini. 

Tanzania imejaaliwa rasilimali nyingi zikiwemo Rasilimali Watu, Rasilimali 

Fedha, Rasilimali Muda na Rasilimali Vitu ambazo zikisimamiwa kwa ukamilifu 

azma ya Serikali yetu itafikiwa pasipo shaka. Usimamizi na uendeshaji wa 

rasilimali nilizozitaja hapa juu unategemea sana Rasilimali Watu. Hivyo, nataka 

mfahamu umuhimu wenu katika kuchangia jitihada hizi za Serikali yetu ya 

Awamu ya Tano za kuelekea kwenye uchumi wa kati.  

 

Ndugu Watumishi wa Umma, 

Katika kuhakikisha azma hii ya Serikali inafikiwa, mnatakiwa kufanya kazi kwa 

kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu za Utumishi wa Umma kwa kufanya 

kilicho sahihi huku mkizingatia Weledi, Uadilifu, Uaminifu na Uwajibikaji katika 

utendaji kazi wenu wa kila siku. Ili kuhakikisha kuwa mnatumia weledi katika 

utoaji wa huduma, mnafanya kazi kwa bidii, mnatumia Taarifa rasmi za kikazi 

na mnatoa huduma bora kwa wananchi wote bila upendeleo.  Aidha, ili 

kuhakikisha kuwa mnatoa huduma bora kwa Umma, mnapaswa kuhakikisha 

mnatunza na kutumia ipasavyo dhamana mliyopewa kwa kuwajibika ipasavyo, 

kukamilisha majukumu yenu kwa wakati na kuheshimu sheria. 

 

Ndugu Watumishi wa Umma, 

Wote tunafahamu kuwa hakuna haki isiyo na wajibu. Kwa upande mmoja, 

Waajiri wana wajibu wa kuhakikisha watumishi wanapata stahili zao zote za 

kiutumishi ambazo ni haki yao, na kwa upande wa pili, watumishi wana wajibu 

wa kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi na tija.  Hivyo, ni haki ya watumishi 

kupata stahiki zao mbalimbali za kiutumishi kama vile kupandishwa vyeo, 
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kuthibitishwa kazini na kulipwa stahili zao kwa wakati na kwa kuzingatia Sheria, 

Kanuni na Taratibu za Utumishi wa Umma. Kwa ujumla,  Watumishi wa Umma 

wana wajibu wa kufanya kazi kwa bidii, weledi, uadilifu, uaminifu na kwa 

kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu za Utumishi wa Umma.  

 

Ndugu Watumishi wa Umma, 

Utendaji kazi wenu wa kila siku ni lazima upimwe ili kupata tathmini ya 

utekelezaji wa malengo ya mtumishi mmoja mmoja na ya Taasisi kwa ujumla. 

Wote tunafahamu kuwa suala la ujazaji wa OPRAS ni takwa la kisheria kwa 

mujibu wa Kifungu cha 6 cha Sheria ya Utumishi wa Umma Sura ya 298. Hata 

hivyo, watumishi wengi wamekuwa hawajazi kabisa OPRAS au wamekuwa 

wakijaza kwa mazoea tu bila kuzingatia vipindi vya ujazaji, kuweka  malengo ya 

utendaji kazi yasiyo “SMART” na kutokujaza fomu za OPRAS kwa ukamilifu. 

Kupitia Kikao hiki, ninaagiza kwamba, kila mtumishi ahakikishe kuwa anajaza 

OPRAS kikamilifu na kufanya tathmini ya utendaji kazi wake kama sheria 

inavyoelekeza. 

 

Ndugu Watumishi wa Umma, 

Jitihada za Serikali za kuhakikisha Utumishi wa Umma unazingatia Sheria, 

Kanuni na Taratibu za Utumishi wa Umma, zinaenda sambamba na uchukuaji 

hatua za nidhamu kwa mujibu wa sheria dhidi ya Watumishi wanaokiuka 

maadili na miiko ya utendaji kazi. Watumishi wa Umma wana wajibu wa 

kutekeleza majukumu yao kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu za 

Utumishi wa Umma na kwa upande wa pili, wana haki ya kupata stahili zao kwa 

mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu za Utumishi wa Umma. Napenda 

niwahakikishie kuwa Serikali itaendelea kuweka mizania kati ya kutoa motisha 

kwa wale wanaozingatia kikamilifu maadili na kutoa ushauri na adhabu kwa 

wale wanaokiuka maadili kulingana na kiwango cha uzingatiaji au ukiukaji.  
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Hivyo, nasisitiza kuwa kila mmoja wenu hana budi kufahamu wajibu na haki 

zake kikamilifu na kuhakikisha kuwa anatekeleza kilicho sahihi kwa mujibu wa 

Sheria, Kanuni na Taratibu za Utumishi wa Umma. 

 

Ndugu Watumishi wa Umma, 

Suala la watumishi kujiendeleza kielimu ni haki ya kila mtumishi lakini ni lazima 

lifanywe kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu za Utumishi wa Umma. 

Natambua kuwa baadhi ya watumishi wamekuwa wakikiuka taratibu kwa 

kwenda masomoni bila ruhusa za Waajiri wao. Vitendo hivi vimesababisha 

watumishi wengi kupoteza ajira kwa kupatikana na hatia ya kosa la utoro. Kwa 

kupitia Kikao hiki, ninawataka watumishi wote kuzingatia taratibu zote 

zilizowekwa kuhusiana na mafunzo ikiwemo kuhakikisha kuwa wanaomba 

kuwekwa kwenye mipango ya mafunzo ya Taasisi zao na baadaye wanapata 

ruhusa ya kuhudhuria mafunzo husika. 

 

Ndugu Watumishi wa Umma, 

Mawasiliano ya barua ya mtumishi kwenda nje ya Taasisi yake ni lazima 

yafanyike kupitia kwa Mwajiri wake. Ni kinyume na utaratibu kwa mtumishi 

kuwasilisha barua yake nje ya Taasisi yake bila barua husika kupitishwa na 

Mwajiri wake. Watumishi watakaokiuka maelekezo haya ya kisheria 

watachukuliwa hatua za Nidhamu. Aidha, pale ambapo Mwajiri atagoma 

kupitisha barua ya mtumishi, basi mtumishi husika anaruhusiwa kuwasilisha 

barua yake mwenyewe akiambatanisha maelezo kuhusu Mwajiri wake kukataa 

kupitisha barua yake.      

 

Ndugu Watumishi wa Umma, 

Nichukue fursa hii pia kuwakumbusha kuhusu suala la utunzaji wa siri. Katika 

siku za hivi karibuni, tumeshuhudia mmomonyoko mkubwa wa maadili kwa 
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baadhi ya watumishi wa umma kuvujisha siri za Serikali. Nitumie Kikao hiki tena 

kuwataka watumishi wote wa umma kuzingatia viapo vyao vya maadili ya 

Utumishi wa Umma kwa ustawi wa nchi yetu. Serikali haitasita kuchukua hatua 

kali dhidi ya mtumishi yeyote atakayevujisha siri za Serikali. 

   

Ndugu Watumishi wa Umma, 

Matarajio ya Serikali ya Awamu ya Tano kwa Watumishi wa Umma ni kuwa na 

Watumishi walio na viwango vya juu kabisa vya nidhamu katika utendaji kazi; 

wanaojitolea kutoa huduma kwa Umma kwa moyo na bila upendeleo; 

wanaokamilisha majukumu yao kwa wakati, walio tayari kufanya kazi mahali 

popote; wanaowahi kazini; na wanaofanya kazi kwa kuzingatia Maadili ya 

Utumishi wa Umma. Aidha, Serikali kwa upande wake, itaendelea kuboresha 

maslahi ya watumishi na mazingira ya utendaji kazi kadri itakavyoweza na kwa 

kutegemea upatikanaji wa Rasilimali fedha.  

 

 

INAWEZEKANA KUFANYA KAZI KWA KUZINGATIA SHERIA, KANUNI 

NA TARATIBU ZA UTUMISHI WA UMMA. KILA MMOJA WETU 

ATEKELEZE WAJIBU WAKE. 

 

 

AHSANTENI KWA KUNISIKILIZA 


